Loading...

Giải đáp vướng mắc trong vụ án tranh chấp di sản thừa kế

Thứ tư - 12/12/2018 20:43

Nội dung này được nêu tại Công văn 263/TANDTC-PC ngày 05/12/2018 của Tòa án nhân dân tối cao về việc xác định quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án tranh chấp về di sản thừa kế.

Vướng mắc:

Trong vụ án tranh chấp thừa kế tài sản trước ngày 01/01/2017 đã được Tòa án giải quyết bằng bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, trong đó:

Tòa án quyết định tạm giao cho người thừa kế quản lý di sản do hết thời hiệu 10 năm yêu cầu chia di sản thừa kế; tuy nhiên, theo khoản 1 Điều 623 của BLDS 2015 thì thời hiệu yêu cầu chia di sản này vẫn còn.

Vậy trường hợp này, người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án đó hay không?

Giải đáp:

Tòa án không áp dụng điểm c khoản 1 Điều 192 BLTTDS 2015 và khoản 3 Điều 7 Nghị quyết 04/2017/NĐ-HĐTP để xác định người khởi kiện không có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án và trả lại đơn khởi kiện.

Trường hợp này, người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án theo điểm d khoản 1 Điều 688, khoản 1 Điều 623 BLDS 2015 và điểm d khoản 3 Điều 192 BLTTDS 2015.

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây